Tokyo Midtown 1
![](http://farm1.static.flickr.com/173/455182599_fea85ba84a.jpg?v=0)
วันก่อนได้ไปเดินท่อมชม Tokyo Midtown หลังวันเปิดได้ไม่กี่วัน ที่จริงเป้าหมายหลักอยู่ที่ 21_21 Design Sight ตอนแรกก็ไม่ได้คาดหวังอะไรมาก ดูจากเว็บไซต์ก่อนโครงการเปิดก็เป็นตึกๆ รูปแบบก็คล้ายๆกับ Roppongi Hills แต่กลับรู้สึกชอบและกระอักในความสุนทรีย์ที่ฟุ้งไปทั่วทุกอณูของ Tokyo Midtown แห่งนี้อย่างมาก
![midtown1.jpg](http://www.curiouspig.net/wp-content/uploads/2007/04/midtown1.jpg)
ชอบการออกแบบที่ลงตัว ไม่ดูโอ้อวด เลือกใช้และวางจังหวะวัสดุได้อย่างงดงาม แม้จะเป็นการชุมนุมทำงานของหลายบริษัทและสถาปนิกระดับโลกหลายคน กลับไม่รู้สึกสะดุด หรือแปลกแยก ทั้งๆที่แยกกันรับผิดชอบกันคนละโซน มีแต่ความสุนทรีย์ที่เลื่อนไหลต่อเนื่องได้อย่างยอดเยี่ยม ไม่มีใครข่มใคร ต่างคนต่างต้องโค้งให้กันและกันทีเดียว เส้นสายลายทางที่ใช้อยู่ทั่ว ดูเรียบ แต่สร้างมิติ ต่างจาก Roppongi Hills ที่ดูตั้งใจแสนดีไซน์และดีไซน์
![](http://farm1.static.flickr.com/184/455429520_041182fce6.jpg?v=0)
ชื่นชมกับ landscape design ที่รับผิดชอบโดย EDAW, Inc. ช่างสร้างความรู้สึกกลมกลืน เหมือนโอบล้อมด้วยธรรมชาติในทุกมุมของโครงการ ไม่รู้สึกอึดอัดในความเป็นหมู่ตึกแม้แต่น้อย
![](http://farm1.static.flickr.com/251/455170088_6e1b18d73e.jpg?v=0)
ถูกใจกับรั้วไม้ที่เป็นม่านพรางตาเจ้าเครื่องแอร์
![](http://farm1.static.flickr.com/178/455180294_4a08383ff2.jpg?v=0)
แถมบางจุดยังเพิ่มริ้วหมู่ไม้ กวาดสายตาไปผาดๆ แทบจะไม่รู้สึกเลยว่ามีเครื่องจักรวางอยู่
![](http://farm1.static.flickr.com/206/455179792_79421bb8ac.jpg?v=0)
ส่วนภายในตึก มุขภาพ graphic สีเขียวกับริ้วไม้ กลับทำให้รู้สึกถึงความเขียวชะอุ่มได้อย่างน่าแปลกใจ
![](http://farm1.static.flickr.com/205/455187413_20807b7b44.jpg?v=0)
ในโครงการมี artwork อยู่หลายชิ้น แต่จับใจกับของเล่นในสวนน้อยๆมากที่สุด ทั้งไม้กระดานลื่น ตาข่าย
สแตนเลส และชิงช้า ออกแบบโดย Takasuka Masashi ที่ใช้แรงบันดาลใจจากรูปแบบลวดลายดั้งเดิมของญี่ปุ่น อย่างตาข่ายสแตนเลส ก็มาจากรูปคลื่นและเมฆ
(มัวแต่หันไปหันมาดูเด็กเล่นเพลิน จนลืมถ่ายรูปชิงช้าไป)
![](http://farm1.static.flickr.com/215/455187857_648d8c7142.jpg?v=0)
เด็กที่ได้เล่นของเล่นสวยๆอย่างนี้ โตขึ้นจะมีรสนิยมอย่างไงน้า
![](http://farm1.static.flickr.com/205/456078174_b8778f3d22.jpg?v=0)
ขอโทษมีลายเซ็นศิลปินด้วยนะคะ
ภาพที่สามที่เป็นหลังคาหรืออะไรสักอย่าง เป็นเส้นตรงตัดกับต้นไม้ดูหลอนยิ่งนัก ตอนแรกดูนึกว่ารูปต่อกันสองรูป (=o=)
ReplyDeleteหลังคาของ 21_21 design sight คะ (ข้างในสวยมาก)
ReplyDeleteรู้สึกไปเองหรือเปล่าไม่ทราบ
ReplyDeleteไปเยือนโตเกียว มิดทาวน์เสร็จ
ก็ย้อนหาร๊อปปงหงิ ฮิลล์
นึกว่าเป็นเมืองร้าง
วิตตอง คอนเซ็ปต์สโตร์ที่ว่าแน่
ก็โล่งชนิดมีคนเดินสี่ห้าคน
ได้เที่ยวอยู่อีกนานไหมครับนี่
ReplyDeleteขอชวนไปดูtakeo paper show ที่marunouchi เพิ่งไปมาวันนี้ ซึ้งดีครับ
http://www.takeo.co.jp/web/english/papershow/2007.html
น่าเสียดายจัง กลับมาแล้วคะ ได้ดูแต่ TDC ที่ ggg มีอีกพันล้านที่อยากดู ช่วยดูแล้วเล่าให้ฟังบ้างนะคะ
ReplyDeleteอิจาคนได้ไปดูอะไรต่างๆ มากมายจังเลยน้อ...
ReplyDeleteไม่ทราบว่าหนังสือที่มีลายเซ็นของ tadao ando ชื่ออะไร ครับ เห็นรูปแล้วอยากไปเที่ยวเลยครับ...
ReplyDeleteชื่อหนังสือ 悪戦苦闘 2006年の現場 คะ
ReplyDeleteเป็นหนังสืองานนิทรรศการ Tadao Ando Construction Site 2006 “A Hard-Fought Process” บอกเบื้องหลังความยากลำบากของการก่อสร้าง 21_21 design sight แห่งนี้
ถ้าผมอยากจะซื้อ จะหาซื้อได้ที่ไหนครับ และต้องทำอย่างไร , ชอบงานและแนวคิดของ tadao ando ครับ... ขอบคุณครับ
ReplyDeleteเท่าที่ทราบน่าจะหมดแล้ว ลองไปเช็คให้ที่ amazon.co.jp และ kinokuniya bookweb japan ก็ไม่มี
ReplyDeleteยังไงลองเช็คดูอีกทีนะคะ
ISBN:9784990354503 ราคา 2,500 เยน
ผมซื้อได้แล้วครับ ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล
ReplyDeleteยินดีด้วยค่ะ : )
ReplyDelete